शेतकरी आत्महत्या थांबवा (लाखांचा पोशिंदा जगलाच पाहिजेल )

मथळा-बळकावण्याच्या निषेधांव्यतिरिक्त, आकडेवारीत शेतीतील त्रासाचे पुरावे आहेत. नॅशनल क्राइम रेकॉर्ड ब्युरोच्या आकडेवारीनुसार गेल्या दोन दशकांत 3 लाखाहून अधिक शेतकर्‍यांनी आत्महत्या केल्या आहेत. 2015 मध्ये ’55% हून अधिक शेतकरी आत्महत्यांचे कारण म्हणजे निंद्यता दर्शविली गेली आहे. सर्वाधिक आत्महत्या झालेल्या महाराष्ट्रात 57% शेतकऱ्यावर कर्ज आहे.

जवळपास 70% कृषी कुटुंबे कमावल्यापेक्षा जास्त खर्च करतात आणि जवळजवळ एक चतुर्थांश शेतकरी दारिद्र्य रेषेखालील जगतात. २०११ च्या जनगणनेतील आकडेवारीवरून असे दिसून आले आहे की ज्यांच्या मालकीची जमीन आहे अशा शेतकर्‍यांची संख्या प्रथमच भूमिहीन शेतमजुरांनी मागे टाकली आहे.

या 144 दशलक्ष कामगारांपैकी बर्‍याच जण दिवसा शेतात काम करून खूप कमी पैसे कमावतात आणि अर्थव्यवस्थेच्या इतर भागात रोजगार मिळू न शकल्याने त्यांना काही पर्याय उपलब्ध होतात.
महिलांच्या शेतीत आणि त्यांच्या उन्नतीसाठी त्यांचे हित टिकवून ठेवण्यासाठी, एक योग्य धोरण आणि कार्यक्षम कृती योजनांचे पाठबळ असले पाहिजे. Farmer Welfare

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *